CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM X

Chàng trai bị ngộ độc sau khi uống 19 viên paracetamol hạ sốt

Đời sống - 11/09

Bệnh nhân 22 tuổi ở Sơn La hôn mê, tổn thương gan nặng vì uống 19 viên paracetamol loại 500 mg để hạ sốt.

Chàng trai trẻ được chuyển đến Trung tâm Chống độc, Bệnh viện Bạch Mai (Hà Nội) cấp cứu ngày 6/9 trong tình trạng tổn thương gan, viêm gan rất nặng, có dấu hiệu suy gan. Trước đó, người bệnh đã uống 19 viên thuốc paracetamol loại 500 mg chỉ trong hai ngày để hạ sốt.

Thạc sĩ Nguyễn Trung Nguyên, Phụ trách Trung tâm Chống độc Bệnh viện Bạch Mai cho biết, bệnh nhân đã dùng quá liều thuốc paracetamol dẫn đến ngộ độc, lại có tiền sử viêm gan B làm tăng tình trạng nặng của bệnh.

Hiện bệnh nhân bị hôn mê, tiên lượng rất nặng, sốt cao chưa xác định nguyên nhân, có thể nhiễm trùng.

Chàng trai bị ngộ độc sau khi uống 19 viên paracetamol hạ sốt - ảnh 1

Bệnh nhân đang được điều trị tại bệnh viện. Ảnh: N.P.

Paracetamol là thuốc hạ sốt, giảm đau được sử dụng phổ biến, có thể mua mà không cần toa của thầy thuốc. Hiện trên thị trường có hàng trăm loại thuốc chứa hoạt chất này hoặc phối hợp thêm với một hoặc vài dược chất khác.

Paracetamol còn có nhiều dạng bào chế, thuốc viên thì có viên nén thường, nén bao phim, nén nhai, rồi viên sủi, thuốc bột, thuốc cốm, thuốc đạn, dạng siro... hàm lượng khác nhau, từ 80 mg, 150 mg, 250 mg đến 500 mg.

Nếu không để ý hàm lượng thuốc, người dùng rất dễ xảy ra tình trạng ngộ độc paracetamol. Chỉ cần hai ngày liền dùng trên 3 g paracetamol là đã có nguy cơ viêm gan ngay cả với người khỏe mạnh. Trong trường hợp sốt cao, người bệnh nên kết hợp uống hạ sốt và chườm nóng, uống nhiều nước, không nên uống thuốc quá liều lượng. Nếu thực hiện theo phác đồ này không đỡ sốt thì người bệnh nên đến viện.

Khi dùng thuốc phải tuân thủ liều lượng. Với trẻ em dưới 12 tuổi, liều uống paracetamol được khuyến cáo là 10-15 mg trên một kg trọng lượng hoặc đặt hậu môn mỗi 4-6 giờ, tối đa không vượt quá năm lần dùng mỗi ngày.

Trẻ em dưới hai tuổi hoặc cân nặng dưới 11 kg dùng paracetamol theo chỉ định của thầy thuốc. Với người lớn, liều khuyến cáo là 60-80 mg cho một kg mỗi ngày và không được quá 4 g một ngày.

"Người Việt trưởng thành tốt nhất là mỗi ngày chỉ dùng dưới 2 g, có thể cho phép đến 3 g (6 viên loại 500 mg) nhưng có nguy cơ ngộ độc, nhất là với người có tiền sử viêm gan, thể trạng yếu, nghiện rượu...", thạc sĩ Nguyên nhấn mạnh.

Khi bị ngộ độc, người bệnh có các biểu hiện chán ăn, buồn nôn, vã mồ hôi, khó chịu, có thể đau hạ sườn phải. Trường hợp nặng, bệnh nhân tử vong do suy đa tạng (thận, gan).

Ngay khi biết uống quá liều paracetamol, cần tìm cách xử lý, gây nôn, dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy muối hay nước chè đặc để làm giảm hấp thu lượng độc cho gan. Các trường hợp có triệu chứng rõ ràng của nhiễm độc cần nhanh chóng đến cơ sở y tế cấp cứu.

Theo Nam Phương/Vnexpress.net

Tin liên quan

ThS Vũ Thị Tuyết Mai: Cách hạ sốt khi dị ứng với paracetamol

Sống Khỏe - 09/02

ThS Vũ Thị Tuyết Mai: Cách hạ sốt khi dị ứng với paracetamol

Đừng quá lo lắng khi bạn bị dị ứng với paracetamol mà lại sốt cao.

Trẻ dùng paracetamol tăng nguy cơ dị ứng

Sống Khỏe - 24/03

Trẻ dùng paracetamol tăng nguy cơ dị ứng

Việc sử dụng paracetamol đối với trẻ sơ sinh có thể làm tăng nguy cơ mắc các bệnh lý liên quan đến hen suyễn và dị ứng sau này.

Paracetamol và Aspirin: Nên dùng loại nào để hạ sốt?

Sống Khỏe - 18/02

Paracetamol và Aspirin: Nên dùng loại nào để hạ sốt?

Trong các tình huống thông thường, thầy thuốc khuyên bạn nên chọn paracetamol để hạ sốt.

Video có thể bạn quan tâm

  

Cách hạ sốt nhanh nhất cho trẻ nhỏ

Một trong những cách đó là tắm cho trẻ bằng nước ấm (Video: Youtube).

Tin cùng chuyên mục

Nhiều em bé bị rắn độc cắn trong mùa mưa miền Bắc

Sống Khỏe - 09/09

Nhiều em bé bị rắn độc cắn trong mùa mưa miền Bắc

Một tháng qua, mỗi tuần khoa Nhi Bệnh viện Bạch Mai tiếp nhận 2-3 em bé bị rắn độc cắn.

Từ vụ phát hiện phòng khám tiêm thuốc giảm béo 'chui': Chuyên gia cảnh báo gì?

Sống Khỏe - 08/09

Từ vụ phát hiện phòng khám tiêm thuốc giảm béo 'chui': Chuyên gia cảnh báo gì?

Giảm cân là nhu cầu làm đẹp chính đáng cho những ai đang có một thân hình 'quá khổ'.

Bác sĩ từ chối chữa cho bệnh nhân gây rối xúc phạm nhân viên y tế

Sống Khỏe - 06/09

Bác sĩ từ chối chữa cho bệnh nhân gây rối xúc phạm nhân viên y tế

Nữ bệnh nhân trong khi chờ tái khám đã la hét nhân viên y tế khiến bác sĩ Ang Peng Tiam quyết định không tiếp tục điều trị cho bà.

Nắng nóng bao phủ nhiều nơi trong ngày đầu tiên đi làm sau kỳ nghỉ lễ 2/9

Sống Khỏe - 05/09

Nắng nóng bao phủ nhiều nơi trong ngày đầu tiên đi làm sau kỳ nghỉ lễ 2/9

Do ảnh hưởng của rìa phía Nam rãnh áp thấp đi qua khu vực Bắc Bộ nối với vùng áp thấp phía Tây gây hiệu ứng phơn nên ngày hôm nay (05/09) ở các tỉnh từ Thanh Hóa đến Phú Yên tiếp tục xảy ra nắng nóng trên diện rộng...

Từ 5/9 ra quân kiểm tra an toàn thực phẩm, xử lý nghiêm vi phạm dịp Tết Trung thu

Sống Khỏe - 04/09

Từ 5/9 ra quân kiểm tra an toàn thực phẩm, xử lý nghiêm vi phạm dịp Tết Trung thu

Sau khi Cục An toàn thực phẩm (Bộ Y tế) có văn bản yêu cầu các cơ sở kinh doanh tuyệt đối không được bán bánh Trung thu quá hạn sử dụng, bánh bị mốc hỏng.

Tin mới

Các ông bố bà mẹ hiện đại ơi, đừng bao giờ để con ăn cơm một mình!

Sống khỏe - 48 phút trước

Các ông bố bà mẹ hiện đại ơi, đừng bao giờ để con ăn cơm một mình!

Bạn đã bao giờ mệt mỏi vì con chẳng trân trọng thức ăn, công sức mình nấu nướng, nấu cho con ăn, con chẳng ăn, cũng chẳng cảm ơn mẹ lấy một câu chứ đừng nói đến ngồi ăn với thái độ biết ơn bố mẹ đi làm vất vả mình mới có cái ăn, mẹ đứng bếp cả tiếng mình mới có thức ăn trên bàn?

Trào dâng niềm xúc động khi nghe Bộ trưởng Y tế hát tặng anh hùng La Thị Tám

Sống khỏe - 1h45 phút trước

Trào dâng niềm xúc động khi nghe Bộ trưởng Y tế hát tặng anh hùng La Thị Tám

Trong dịp đoàn công tác Bộ Y tế đến tỉnh Hà Tĩnh, Bộ trưởng Y tế Nguyễn Thị Kim Tiến đã đến thăm anh hùng La Thị Tám - từng là điều dưỡng viên, một nguyên mẫu trong bài ca nổi tiếng “Người con gái sông La” của nhạc sĩ Doãn Nho. Bộ trưởng xúc động hát tặng bà bài ca “Người con gái sông La”.

Ngừa bệnh trầm cảm ở phụ nữ mang thai

Sống khỏe - 1h45 phút trước

Ngừa bệnh trầm cảm ở phụ nữ mang thai

Nhiều người cho rằng chỉ có phụ nữ sau sinh mới mắc trầm cảm, điều này không hoàn toàn đúng. Theo thống kê, có khoảng ít nhất 10% thai phụ bị bệnh trầm cảm.

Gợi ý 3 bài tập đơn giản chữa trị đau lưng khi ngồi quá lâu

Sống khỏe - 2h16 phút trước

Gợi ý 3 bài tập đơn giản chữa trị đau lưng khi ngồi quá lâu

Hãy dành 20 phút sau giờ làm để thực hiện 3 động tác yoga giúp giảm đau lưng đơn giản sau.

Ẩn họa từ quan hệ tình dục đồng giới

Sống khỏe - 2h16 phút trước

Ẩn họa từ quan hệ tình dục đồng giới

Quan hệ tình dục đồng giới không an toàn gây tổn thương trực tràng, nứt kẽ hậu môn, viêm đường tiết niệu, nguy cơ lây nhiễn HIV cao.

Xem thêm

Video nổi bật