Doanh nghiệp phải trả khoản hỗ trợ cho người lao động?

Trần Văn Thọ (tỉnh Bình Dương) hỏi: 'Khi thực hiện phương án '3 tại chỗ', công ty hứa ngoài tiền lương sẽ hỗ trợ thêm cho người lao động 60.000 đồng/ngày. Số tiền này sẽ được trả sau khi công ty kết thúc thực hiện '3 tại chỗ'. Tuy nhiên, do trong công ty phát sinh nhiều ca nhiễm Covid-19 nên chúng tôi đề nghị công ty kết thúc hoạt động '3 tại chỗ' và thanh toán khoản hỗ trợ đã hứa sau 2 tháng làm việc nhưng công ty nói ai về sẽ không được nhận khoản hỗ trợ nói trên. Công ty làm vậy có đúng quy định không?'

Luật sư Nguyễn Văn Phúc, Đoàn Luật sư TP HCM, trả lời: Theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 5 Bộ Luật Lao động năm 2019 thì người lao động (NLĐ) có quyền từ chối làm việc nếu có nguy cơ rõ ràng đe dọa trực tiếp đến tính mạng, sức khỏe trong quá trình thực hiện công việc. Như vậy, trường hợp công ty anh Thọ có nhiều ca nhiễm Covid-19 mà công ty không có phương án khả thi để bảo đảm an toàn sức khỏe cho NLĐ thì anh có quyền từ chối làm việc. Mặt khác, bộ luật này cũng quy định tiền lương là số tiền mà người sử dụng lao động trả cho NLĐ theo thỏa thuận để thực hiện công việc, bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác. Người sử dụng lao động căn cứ vào tiền lương đã thỏa thuận, năng suất lao động và chất lượng thực hiện công việc trả lương cho NLĐ trực tiếp, đầy đủ, đúng hạn. Căn cứ các quy định nêu trên, việc công ty không trả thêm khoản hỗ trợ cho NLĐ là chưa hợp lý. Anh Thọ có thể yêu cầu cơ quan quản lý lao động địa phương can thiệp để bảo vệ quyền lợi.

Theo Người Lao động Link Gốc:           Copy Link
http://nld.com.vn/cong-doan/doanh-nghiep-phai-tra-khoan-ho-tro-cho-nguoi-lao-dong-20211015185416691.htm

Tags: hỗ trợ  |  người lao động  |  Bộ Luật Lao động  |  người sử dụng lao động  |  năng suất lao động  |  bảo vệ quyền lợi  |  cơ quan quản lý